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                                                            DIBAJI 

Mkataba wa Huduma kwa Wateja ni ahadi na  

mapatano baina ya Mtoaji na Mpokeaji wa 

huduma. Mkataba unabainisha viwango vya 

utoaji huduma ambavyo mpokeaji wa huduma 

atavitarajia. Kupitia Mkataba huu, Wateja na 

Wadau wa Tume watapata fursa ya kufahamu 

huduma zitolewazo na Tume.  

Mkataba unaonesha namna Tume itakavyo wajibika moja kwa moja kwa wateja 

wake. Aidha, ni njia bora ya kuibua na kushughulikia malalamiko na taarifa 

nyingine za wateja kuhusu viwango vya huduma inayotolewa.  Mkataba huu 

umeandaliwa kwa kuzingatia Mwongozo uliotolewa na Ofisi ya Rais, 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora wa namna ya kuandaa 

Mkataba wa huduma kwa Wateja katika Utumishi wa Umma na kwa kuzingatia 

maoni ya Wadau na Watumishi wa Tume.  

 

Kupitia Mkataba huu, Tume itajipima mara kwa mara na kufuatilia utendaji 

wake ili kuboresha huduma zake kwa Umma. Tume ya Utumishi wa Umma 

inapenda kuwa mfano katika kuzingatia viwango vya huduma vilivyowekwa. 

Mrejesho kuhusu huduma tunazotoa utakuwa ni muhimu katika kuinua viwango 

vya utendaji na kuamsha ari ya kazi, uelewa, uwazi na uwajibikaji miongoni 

mwa watumishi wa Tume. 
 

Tume ya Utumishi wa Umma inatambua umuhimu wa kutumia tamko la 

huduma kwa mteja ili kumlenga zaidi mteja katika utoaji wa huduma zake kwa 

Umma. Ni matumaini ya Tume kuwa mtatumia Mkataba huu kwa mawasiliano 

na Tume katika kutimiza lengo la kufanya tathmini na kuboresha utoaji wa 

huduma. 
 

Tume, inaamini kuwa itapata ushirikiano wa Wateja na Wadau wake kwenye 

kutimiza azma ya Mkataba huu wa Huduma kwa Wateja katika kuleta mafanikio 

na kufikia malengo ambayo imejiwekea. 

 

Mathew M. Kirama 
KATIBU 
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TUME YA UTUMISHI WA UMMA 
 

1.0 UTANGULIZI 

Tume ya Utumishi wa Umma (TUU) imeundwa kwa mujibu wa Kifungu cha 

9(1) cha Sheria ya Utumishi wa Umma Sura ya 298 [Marejeo ya Mwaka 

2019] ikiwa ni utekelezaji wa Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi 

wa Umma ya Mwaka 1998. Tume inahudumia Wadau waliopo katika 

Serikali Kuu, Taasisi za Umma na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 

Malengo ya kuanzishwa kwa Tume ni kuhakikisha Utumishi wa Umma 

unakuwa mmoja, kuhakikisha Waajiri na Watumishi wa Umma 

wanazingatia Sheria, Kanuni na Taratibu, kuhamasisha utendaji 

unaozingatia maadili katika sekta ya Umma, kuhakikisha masuala ya ajira 

yanazingatia sifa na vigezo, kuhakikisha kuna utendaji unaozingatia 

matokeo, kusimamia uwazi, usawa na haki katika Utumishi wa Umma. 

 

Mkataba huu wa Huduma kwa Wateja umezingatia malengo ya Kimkakati 

na majukumu ya msingi ya Tume kama yalivyoainishwa katika Mpango 

Mkakati wa Tume wa miaka mitano (2021/22 - 2025/26). Malengo hayo ni 

kuimarisha usimamizi wa Rasilimali Watu katika Utumishi wa Umma na 

kuimarisha ushughulikiaji wa rufaa na malalamiko. 

 

2.0 SISI NI NANI 

Tume ya Utumishi wa Umma (TUU) ni chombo Rekebu chenye wajibu wa 

kuhakikisha kuwa masuala ya Kiutumishi katika Utumishi wa Umma 

yanaendeshwa kwa kuzingatia Sheria, Kanuni, Taratibu na Miongozo. 

Aidha, ni Mamlaka ya Rufaa kwa Watumishi wa Umma ambao hawaridhiki 

na maamuzi yaliyotolewa na Mamlaka zao za Nidhamu.  
 

2.1  Dira yetu 

Kuwa na Utumishi wa Umma wenye tija, haki na uwajibikaji. 

 

2.2 Dhima yetu  

Kusimamia na kuhakikisha kwamba Waajiri, Waajiriwa, Mamlaka za Ajira 

na Mamlaka za Nidhamu zinazingatia Sheria, Kanuni na Taratibu katika 

kusimamia masuala yanayohusu Rasilimali Watu pamoja na kushughulikia 

kwa wakati rufaa na malalamiko. 
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2.3 Maadili yetu 

i) Uadilifu; 

ii) Uwazi na uwajibikaji; 

iii) Ubora wa huduma; 

iv) Kufanya kazi kwa ushirikiano; 

v) Ubunifu; na 

vi) Kujali muda. 

 

3.0 MAJUKUMU YA TUME 

         Kifungu cha 10 (1) cha Sheria ya Utumishi wa Umma Sura ya 298 

[Marejeo ya Mwaka 2019] kimeainisha majukumu ya Tume kama 

ifuatavyo:- 

i) Kumshauri Rais kupitia Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa   

Umma kuhusu utekelezaji wa Mamlaka ya Rais kikatiba chini ya 

Ibara ya 36 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 

mwaka 1977 kuhusu ujazaji wa nafasi zilizo wazi katika Utumishi wa 

Umma kadri Rais atakavyoona inafaa; 

ii) Kumsaidia Rais katika mambo ya Utumishi wa Umma kila 

atakapohitaji; 

iii) Kupokea na kushughulikia rufaa na malalamiko kutoka kwa 

Watumishi wa Umma; 

iv) Kutoa Miongozo na kufanya ukaguzi wa uzingatiaji wa Sheria katika 

Utumishi wa Umma kwa Waajiri, Mamlaka za Ajira na Mamlaka za 

Nidhamu;  

v) Kuwaita na kupata maelezo kutoka kwa Viongozi na Watendaji pale 

Tume inapokuwa na ushahidi au malalamiko yanayoonyesha 

usimamizi au utendaji usioridhisha kinyume cha shabaha na 

madhumuni ya Utumishi wa Umma; 

vi) Kuwezesha, kufuatilia na kutathmini utendaji kazi wa Watumishi wa 

Umma wa ngazi mbalimbali ili uwe na ufanisi na wenye kuzingatia 

matokeo (Results Oriented); 

vii) Kuhakikisha kuwa Taratibu za Uendeshaji katika Utumishi wa Umma 

za makundi mbalimbali ya Utumishi zinatungwa na kutekelezwa 

ipasavyo; 
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viii)  Kuchukua hatua dhidi ya Watendaji Wakuu wanaoshindwa 

kuwachukulia hatua Watumishi walio chini yao kwa mujibu wa 

Kanuni na Taratibu zinazosimamia utendaji kazi katika Utumishi wa 

Umma; na 

ix) Kutekeleza majukumu mengineyo kwa mujibu wa Sheria mbalimbali 

zilizopo. 

 

4.0 LENGO LA MKATABA 

Lengo la Mkataba wa Huduma kwa Wateja ni kuwajulisha wadau wetu 

kuhusu huduma tunazotoa, viwango vya ubora na namna huduma hizo 

zinavyotolewa. Mkataba huu unaonesha dhamira na utayari wetu katika 

kufikia matarajio ya wadau na wajibu wao ili kuiwezesha Tume kufikia 

malengo ya kutoa huduma bora. Mkataba huu pia utawasaidia wadau 

kuelewa kile wanachopaswa kutarajia kutoka Tume na namna ya kutafuta 

suluhisho pale kiwango cha huduma iliyotolewa kinapokuwa chini ya 

matarajio. 

 

5.0 AINA YA WATEJA / WADAU WA TUME 

Aina za Wateja/Wadau wa Tume kadri ya Mpango Mkakati wa Tume kwa 

kipindi cha mwaka 2021/22 hadi – 2025/26 ni wafuatao:- 

i) Ofisi ya Rais; 

ii) Bunge; 

iii) Mwenyekiti na Makamishna wa Tume; 

iv) Wizara, Idara zinazojitegema, Sekretarieti za Mikoa, Wakala za 

Serikali,  Mamlaka za Serikali za Mitaa; na Taasisi za Umma; 

v) Bodi na mabaraza ya Kitaaluma; 

vi) Vyama vya Wafanyakazi; 

vii) Wabia wa maendeleo; 

viii) Watoa huduma; 

ix) Vyombo vya habari; 

x) Watumishi wa Umma; na 

xi) Watumishi wa Tume. 
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6.0 HUDUMA ZETU 

Tume inatoa huduma zifuatazo:- 

 

i) Kupokea na kuamua rufaa na malalamiko ya Watumishi wa 

Umma ambao hawakuridhika na uamuzi wa Mamlaka zao za 

Nidhamu na Ajira; 

ii) Kufanya ukaguzi Maalum na wa Kawaida wa uzingatiaji wa Sheria 

katika usimamizi wa masuala ya kiutumishi; 

iii) Kutoa elimu kwa Wadau kuhusu uzingatiaji wa Sheria Kanuni, 

Taratibu na Miongozo inayosimamia Utumishi wa Umma ikiwemo 

haki na wajibu wa watumishi wa Umma;  

iv) Kuandaa na kusambaza Miongozo ya Uzingatiaji wa masuala ya 

kiutumishi; 

v) Kuandaa Taarifa za Hali ya Utumishi wa Umma; 

vi) Kutoa habari kwa umma kuhusu masuala yanayohusiana  na 

majukumu ya Tume; 

vii) Kutoa ushauri wa Kitaalam kuhusu uzingatiaji wa masuala ya 

kiutumishi kadri Mamlaka mbalimbali zitakavyohitaji; na 

viii) Kutoa huduma nyingine kama zilivyoainishwa katika Sheria 

mbalimbali zilizopo. 

 

7.0  VIWANGO VYA HUDUMA ZETU 

 Hizi ni ahadi ambazo Tume inazitoa kwa watumiaji wake wa huduma 

kuhusu viwango na ubora wa huduma wanazoweza kutarajia. Tume 

inaahidi kutoa huduma za viwango vya juu kupitia mkataba huu unaolenga 

kuboresha huduma kwa wateja wetu. Pamoja na kuweka viwango vya juu 

vya huduma, lengo la Tume ni kuweka uwezekano wa kupima kiwango 

chetu cha uwajibikaji katika kutoa huduma. 

 

7.1 Mwenendo wa Watumishi na uhusiano na Wateja 
 

(a) Tabia na Mienendo ya Watumishi 

Wakati wa kutekeleza wajibu wetu, tutashirikiana na Wateja kwa 

bidii, uaminifu, usawa na kwa kuheshimiana. 
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(b) Haki na usawa 

Tutawahudumia wateja wote kwa kuzingatia haki na usawa pasipo 

kujali hali zao za kijamii au kuwabagua kwa namna yoyote. 
 

(c) Kujitambulisha 

Wakati wa kupokea simu za wateja, watumishi wa Tume 

watajitambulisha kwa majina yao na jina la Tume. 

 

7.2 Ubora wa Huduma 
 

(a) Uwazi 

Taratibu na maelekezo yote yanayohitajika na wateja wetu kuhusu 

huduma zetu yatatolewa kwa uwazi kulingana na mahitaji yao. 

 

(b) Mwitikio  

Maulizo yote yatajibiwa ndani ya muda wa kutoa huduma 

ulioanishwa katika Mkataba huu. 

 

(c) Taarifa sahihi 

Tutatoa taarifa sahihi wakati wote tutakapotakiwa kutoa taarifa. 

 

(d) Kuweka viwango vya ubora 

Tume itaweka viwango vya huduma vilivyo wazi ambavyo wateja 

wanatarajia kuvipata. Aidha, tutafanya mapitio ya viwango vya 

huduma zetu kadiri ya uhitaji. 

 

(e) Kutimiza makubaliano 

Tutatimiza masharti na makubaliano yote tuliyoingia na watoa 

huduma isipokua pale ambapo itakua nje ya uwezo wetu. 

 

(f) Ubunifu  

Tutatoa huduma bora kila wakati na kuweka miundombinu rafiki 

kuwezesha wadau wetu kuzipata. 

 
 

(g) Utunzaji siri  

Wateja wote watakaohudumiwa na Tume watatunziwa siri na 

kuhudumiwa kwa faragha. 
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(h) Kurekebisha mapungufu yanapojitokeza  

Tutakuwa tunasahihisha masuala mbalimbali kwa haraka pale 

yanapokwenda kinyume na matarajio. Tutajifunza kutokana na 

malalamiko na maoni ya wateja na wadau, tutaweka utaratibu 

unaoeleweka wa maandishi ulio wazi na rahisi wakati wa 

kuwahudumia wateja wetu. 

 

(i) Miadi 

Tutazingatia muda wa miadi kwa wateja wetu kwa kuwa na 

watumishi wenye ujuzi, nidhamu, wanaojituma na kuzingatia maadili 

ya Utumishi wa Umma. 

 

7.3 Viwango na muda wa kutoa huduma zetu 
 

Na. Huduma Muda wa kutoa huduma 

(i) Mawasiliano 

 1 Kupokea simu  Tume itapokea simu miito isiyozidi mitatu (3) 

 2 Kukiri kupokea na kujibu maulizo 

yaliyowasilishwa kwa njia ya maandishi 

Ndani ya siku tano (5) za kazi baada ya kupokea 

ulizo 

 3 Kukiri kupokea barua pepe za kiofisi 

(secretary@psc.go.tz) 

Ndani ya saa 24 za kazi 

 4 Kujibu barua, barua pepe na mawasiliano 

ya simu 

Ndani ya siku tatu (3) za kazi tangu tarehe ya 

kupokelewa 

   

(ii) Huduma kwa  Watumishi wa Tume 

 1 Kushughulikia masuala yote ya Watumishi 

kama vile kujibu barua za ruhusa, 

kuidhinisha fomu za likizo na maombi ya 

madai mbalimbali   

Ndani ya siku saba (7) za siku za kazi 

 2 Kuwasilisha majalada ya Mirathi, 

pensheni na Kiinua mgongo kwenye 

mamlaka zinazohusika 

Ndani ya siku saba (7) za kazi tangu siku ya 

kupokea nyaraka kamili na kutoa mrejesho kwa 

wahusika ndani ya siku mbili (2) za kazi 

   

(iii) Kupokea na kuamua Rufaa na Malalamiko  

 1 Kuchambua taarifa kutoka kwa watumishi Ndani ya siku 14 za siku za kazi 

 2 Kutoa mrejesho wa uamuzi wa Tume 

kuhusu uamuzi wa rufaa na malalamiko 

ya Watumishi 

Ndani ya siku 14 kila baada ya Mkutano wa Tume 

kumalizika na barua za uamuzi zitatumwa kwa 

wateja ndani ya siku 7 baada ya kusainiwa. 

 3 Kuandaa majalada ya mashauri tangu 

kupokea nyaraka kutoka kwa Mamlaka za 

Nidhamu na Mamlaka za Ajira 

Ndani ya siku 14 za kazi tangu kupokea nyaraka 

kutoka kwa Mamlaka za Nidhamu 

 4 Kukamilisha mchakato mzima wa 

kushughulikia rufaa na malalamiko  yenye 

vielelezo sahihi na vilivyokamilika  

Ndani ya siku 90 

 5 Kushughulikia malalamiko 

yanayowasilishwa Tume (Haya ni yale 

malalamiko yanayohitaji kutolewa 

Ndani ya siku 30 za kazi 

mailto:secretary@psc.go.tz
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Na. Huduma Muda wa kutoa huduma 

maelezo na Sekretarieti) 

   

(iv) Ukaguzi wa Uzingatiaji  

 1 Kuandaa na kuwasilisha Hoja za Ukaguzi 

wa Uzingatiaji kwa Taasisi zilizokaguliwa 

Ndani ya siku 21 baada ya ukaguzi 

kufanyika/kukamilika 

 2 Kuwasilisha taarifa ya Ukaguzi kwa kila 

Taasisi iliyo kaguliwa baada ya 

kuidhinishwa na Tume 

Ndani ya siku 21 

   

(v) Kutoa elimu kwa Wadau 

 1 Maombi ya Taasisi kufanyiwa mafunzo 

mbalimbali ya Uzingatiaji wa Sheria, 

Kanuni, Taratibu na Miongozo 

Maombi yatashughulikiwa ndani ya siku saba (7) za 

kazi 

   

(vi) Taarifa za Hali ya Utumishi wa Umma 

1 Kuwasilisha kwa Katibu Mkuu Kiongozi 

Taarifa za Robo mwaka baada ya 

kuidhinishwa na Tume  

Wiki mbili (Siku 14) baada ya Mkutano wa Tume  

2 Kuwasilisha kwa Rais, Taarifa ya mwaka 

ya Hali ya Utumishi wa Umma 

Kila mwisho wa Mwezi Machi katika mwaka husika 

   

(vii) Huduma kwa watoa huduma  

1 Kufanya malipo kwa Wazabuni wanaotoa 

huduma mbalimbali katika Tume 

Ndani ya siku 21 za kazi baada ya kupokelewa 

madai halali na viambatisho sahihi 

 

8.0 WAJIBU WETU KWA WATEJA 

       Wajibu wa Tume kwa wateja wake ni pamoja na:- 

i) Kutoa huduma bora kwa wakati na kwa kuzingatia weledi; 

ii) Kutoa taarifa sahihi na kwa wakati sahihi; 

iii) Kufanya uchambuzi wa kina na kutoa uamuzi wa haki kwa masuala 

ya Kiutumishi yatakayowasilishwa Tume; 

iv) Kuwahudumia kwa heshima; 

v) Kutoa huduma kwa haki, usawa na bila upendeleo wa aina yoyote; 

vi) Kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu katika kushughulikia masuala 

ya Kiutumishi; 

vii) Kuzingatia na kuheshimu maoni na mawazo ya wateja wetu; 

viii) Kutumia rasilimali kwa ufanisi; na 

ix) Kutoa ushirikiano unaohitajika kwa wateja wetu ikiwemo kuzingatia 

miadi. 
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9.0   HAKI NA WAJIBU WA MTEJA 

         Mkataba huu umebainisha haki na wajibu wa mteja kama ifuatavyo:- 
  

9.1 Haki ya Mteja 

 

        Mteja wetu wana haki zifuatazo:- 

i) Kukata rufaa na kuwasilisha Tume malalamiko kwa kufuata taratibu 

zilizowekwa; 

ii) Kuwasilisha rufaa na malalamiko kwa wakati; 

iii) Kuwa na faragha na kutunziwa siri; 

iv) Kupata njia muafaka ya suluhisho kwa ajili ya kushughulikia suala 

lililowasilishwa; 

v) Kuhudumiwa kwa heshima na kwa wakati;  

vi) Kupewa uamuzi wa masuala yanayomhusu kwa wakati; 

vii) Kupewa taarifa ya ukaguzi uliofanyika kwa wakati;   

viii) Kupewa huduma bila ubaguzi wala upendeleo; na 

ix) Kutoa malalamiko asiporidhika na huduma zetu. 

 

9.2 Wajibu wa Mteja 

Wateja wetu wana wajibu ufuatao kwa Tume:- 

i) Kuwasilisha kwa usahihi na kwa wakati taarifa, maelezo na vielelezo 

vinavyoombwa;  

ii) Kuzingatia masuala ya Kisheria, yanayowafanya kustahili huduma 

zinazotafutwa; 

iii) Kutoa taarifa/Nyaraka za kweli, halisi na kwa wakati; 

iv) Kuheshimu na kutoa ushirikiano kwa watumishi wa Tume; 

v) Kutokutoa siri kuhusu masuala yanayoshughulikiwa na Tume kwa 

mtu asiyehusika; 

vi) Kutotoa rushwa na kupokea zawadi, upendeleo au vishawishi kwa 

watumishi wa Tume; na 

vii) Kuhudhuria miadi iliyopangwa bila kuchelewa. 
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10.0 JINSI YA KUTOA MALALAMIKO/TAARIFA/MREJESHO NA MUDA 

WA OFISI 

10.1 Njia za Kuwasiliana na Tume 

Tume ya Utumishi wa Umma inakaribisha maoni kuhusu Mkataba wake 

wa Huduma kwa wateja au malalamiko kuhusu huduma zinazotolewa na 

Tume. Maelezo na maoni yanaweza kutolewa na kutumwa kwa njia ya 

posta, simu, barua pepe, e-mrejesho au kwa mteja kufika mwenyewe. 

Ofisi za Tume zinapatikana Makao makuu ya Nchi Dodoma. 

Mawasiliano na Tume kwa njia ya barua, simu na barua pepe ni kama 

ifuatavyo;- 

 

Katibu, 
Ofisi ya Rais, 
Tume ya Utumishi wa Umma, 
Jengo la Chimwaga (UDOM), 
2 Barabara ya UDOM, 
S.L.P 1074, 
40405 DODOMA. 
 
Simu: 0738 166 703 / 0733 005 974 
Barua pepe: secretary@psc.go.tz 
Tovuti: www.psc.go.tz 
 
 
 

10.2 Muda wa Ofisi 

Siku za Kazi    :  Jumatatu hadi Ijumaa 

Muda wa Kazi :  Saa 1:30 Asubuhi hadi saa 9:30 Alasiri 

 

NB: Ofisi zetu zinafungwa Jumamosi, Jumapili na siku za Sikukuu 

 

 

mailto:secretary@psc.go.tz
http://www.psc.go.tz/

